วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2566 นายนวนิตย์ พลเคน รองอธิบดีกรมส่งเสริมการเกษตร พร้อมด้วยนายสุบรรณ์ รักษ์ทอง เกษตรจังหวัดชุมพร และเจ้าหน้าที่สำนักงานเกษตรจังหวัดชุมพร ร่วมให้การต้อนรับ ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในการตรวจราชการในพื้นที่โครงการจัดที่ดินทำกินให้ชุมชนตามนโยบายรัฐบาล (คทช.) ในเขตปฏิรูปที่ดินจังหวัดชุมพร และเป็นประธาน ในพิธีมอบปัจจัยการผลิตต่าง ๆ พร้อมทั้งมอบหนังสืออนุญาตให้เข้าทำประโยชน์ที่ดิน (ส.ป.ก.4-01) และหนังสือสัญญาเช่าที่ดินสำหรับสถาบันเกษตรกร เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจแก่พี่น้องเกษตรกรของจังหวัดชุมพร ณ แปลงหมายเลข 83 ตำบลหงส์เจริญ อำเภอท่าแซะ จังหวัดชุมพร พร้อมกันนี้ได้เยี่ยมชมผลการดำเนินงานส่งเสริมการเกษตรที่ประสบผลสำเร็จ และพบปะกลุ่มเกษตรกร ศพก. แปลงใหญ่ วิสาหกิจชุมชน SF และ YSF ของอำเภอปะทิว อำเภอท่าแซะ และอำเภอเมืองชุมพร
สำหรับการดำเนินงานตามโครงการจัดที่ดินให้ชุมชนตามนโยบายรัฐบาลในเขตปฏิรูปที่ดินจังหวัดชุมพร มีจำนวน 2 แปลง รวมเนื้อที่ประมาณ 7,235 ไร่ แบ่งเป็น 1) แปลงหมายเลข 83 เนื้อที่ประมาณ 6,281 ไร่ เกษตรกรขอใช้ประโยชน์ที่ดินแล้ว 2,197 ไร่ ได้รับการจัดที่ดินแล้วจำนวน 420 ราย 2) แปลงเนื้อที่ประมาณ 954 ไร่ อยู่ระหว่างการดำเนินการจัดทำบัญชีคัดเลือกเกษตรกรเพื่อรับรองให้สถาบันเกษตรกรเข้ามาขอใช้ประโยชน์ต่อไป
![](https://chumphon.doae.go.th/province/wp-content/uploads/2023/02/17-2-66-724x1024.png)